Hãy nhập từ khóa cần tìm !

Bán nhà đã nhận cọc

  • May 9, 2020
  • Bởi: sysadmin
  • Chuyên mục: Luật nhà đất

imagesTôi có rao bán một căn nhà. Có cặp vợ chồng nọ hỏi mua và đã đặt cọc 400 triệu đồng. Theo thỏa thuận giữa đôi bên, sau một tháng người mua sẽ trả hết tiền, người bán sẽ giao nhà. Nay đã quá hạn và mặc dù được tôi nhắc nhở nhiều lần nhưng người mua vẫn không tiếp tục thực hiện hợp đồng. Vậy tôi có thể bán nhà cho người khác không?

 

Chào bạn !

Trí Tuệ Luật xin tư vấn nhà đất như sau:

Theo Điều 91 Luật Nhà ở, người có nhà ở có đủ các điều kiện sau đây được thực hiện các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi… : a) Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật; b) không có tranh chấp về quyền sở hữu; c) không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, về nguyên tắc, nếu căn nhà nêu trong thư hội đủ những điều kiện này thì ông được quyền bán. Trường hợp trong quá trình làm thủ tục có phát sinh tranh chấp về hợp đồng mua bán nhà của người đã đặt tiền cọc và tranh chấp này được TAND có thẩm quyền thụ lý kèm theo quyết định ngăn chặn việc chuyển nhượng để đảm bảo việc xét xử thì các cơ quan chức năng sẽ tạm dừng giải quyết cho đến khi có phán quyết cụ thể của tòa án

Hãy nhấc máy gọi số 0908 472 677 để được sử dụng dịch vụ tư vấn nhà đất tốt nhất.

Công ty chúng tôi luôn có đội ngũ luật sư giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao. Để đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng.

“ Thành công của khách hàng là thành công của Trí Tuệ Luật

Bạn đã xem các bài viết sau